Rời quê hương Nghệ An vào lập nghiệp ở thôn 7, thị trấn Plei Kần (huyện Ngọc Hồi) từ năm 2015, chị Vi Thị Phong (39 tuổi, dân tộc Thái) quanh năm chăm lo làm kinh tế để ổn định cuộc sống gia đình. Sau gần 10 năm nỗ lực làm ăn, kiên trì học hỏi, áp dụng kiến thức vào sản xuất hiệu...
Với những thành tích đạt được trong học tập và rèn luyện, em Y Phượng (lớp 8B, Trường TH – THCS xã Pô Kô, huyện Đăk Tô) đã vinh dự được Huyện ủy Đăk Tô biểu dương, khen thưởng trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh năm 2024. Tôi gặp em Y Phượng tại Hội nghị...
Thông qua những hoạt động, việc làm thiết thực như trao mô hình sinh kế, tặng nhu yếu phẩm, hỗ trợ phụ nữ vay vốn phát triển kinh tế, Hội LHPN huyện Sa Thầy đã tiếp sức cho hội viên, phụ nữ yếu thế vươn lên vượt qua những khó khăn, ổn định cuộc sống. Chúng tôi tìm đến căn nhà nhỏ của gia...
Trong khi nhiều bạn trẻ thích chơi piano, organ, violon thì cô bé Y Thiên An lại có đam mê mãnh liệt với nhạc cụ dân tộc truyền thống và ngày càng chứng tỏ tài năng thiên bẩm của mình. Tôi biết cô bé Y Thiên An (9 tuổi) ở làng Plei Đôn, phường Quang Trung, thành phố Kon Tum khi xem bé biểu...
Với tinh thần tương thân tương ái, chung tay sẻ chia với những hoàn cảnh khó khăn trong cuộc sống, thời gian qua, Hội LHPN xã Tân Cảnh (huyện Đăk Tô) đã triển khai nhiều mô hình, hoạt động ý nghĩa. Một trong số đó phải kể đến là mô hình “Tủ chia sẻ”. Năm 2018, Hội LHPN xã Tân Cảnh thành lập 5...
Trải qua hơn 61 mùa rẫy, mắt đã mờ, đôi tay chai sạn theo nắng mưa, nhưng mỗi khi ngồi vào khung cửi, bà Y Vit (làng Lung Leng, xã Sa Bình, huyện Sa Thầy) lại thoăn thoắt đôi tay, thể hiện những kỹ năng dệt chuyên nghiệp, tạo ra những chiếc khăn, tấm thổ cẩm phục vụ đời sống sinh hoạt. Trời rả...
Mỗi khi cất tiếng hát trong trẻo, nghệ nhân dân gian Y Nía (55 tuổi) ở làng Kon Bỉ (xã Đăk Tơ Lung, huyện Kon Rẫy) như quên đi hết những bộn bề của cuộc sống, hòa mình vào núi rừng Tây Nguyên. Đây vừa là niềm đam mê, vừa là cách mà nghệ nhân Y Nía làm để bảo tồn những nét đẹp...
Chị Y Mó (sinh năm 1981) người Ca Dong (một nhánh dân tộc Xơ Đăng) ở thôn Vắc Y Nhông (xã Đăk Ring, huyện Kon Plông) là người làm măng khô đầu tiên và có kinh nghiệm nhất ở thôn. Nhờ có chị, sản phẩm măng khô của thôn được nhiều người biết đến. Ngồi bên trong căn nhà nhỏ nằm ở giữa thôn...
Thực hiện Đề án “Làng phụ nữ dân tộc thiểu số nông thôn mới” của Ban Thường vụ Hội LHPN tỉnh khóa XIII, nhiệm kỳ 2016-2021, đến nay toàn tỉnh đã xây dựng được 24 Làng phụ nữ dân tộc thiểu số (DTTS) nông thôn mới tại 10 huyện, thành phố cơ bản đạt được 11 tiêu chí trong 19 tiêu chí xây dựng...
Không cần nguồn vốn lớn, những mô hình dễ làm, phù hợp với thực tế ở Ngọc Hồi đã giúp chị em phụ nữ vươn lên trong cuộc sống. Cùng hình thức hỗ trợ, tạo điều kiện cho chị em phụ nữ nghèo vươn lên phát triển kinh tế, nhưng tại xã Pờ Y, cách làm có khác hơn so với nhiều nơi. Ở...