Rời quê hương Nghệ An vào lập nghiệp ở thôn 7, thị trấn Plei Kần (huyện Ngọc Hồi) từ năm 2015, chị Vi Thị Phong (39 tuổi, dân tộc Thái) quanh năm chăm lo làm kinh tế để ổn định cuộc sống gia đình. Sau gần 10 năm nỗ lực làm ăn, kiên trì học hỏi, áp dụng kiến thức vào sản xuất hiệu...
Tại Liên hoan Sắc màu thổ cẩm thành phố Kon Tum lần thứ III được tổ chức tại nhà rông Kon Klor (phường Thắng Lợi) vừa qua, người dân và du khách được đắm chìm trong không gian sôi động, rực rỡ sắc màu với váy, áo thổ cẩm. Tại đây, chúng tôi đặc biệt ấn tượng với nữ nghệ nhân Y Tủi (43...
Đến với thôn Kon Tu Dốp 2, xã Pô Kô (huyện Đăk Tô), chúng tôi không khỏi ngạc nhiên về nỗ lực gìn giữ hương vị rượu nếp than vắt độc đáo của gia đình chị Y Lang (sinh năm 1983, dân tộc Ba Na). Giới thiệu với chúng tôi về sản phẩm rượu nếp than vắt được đóng chai thủy tinh cùng nhãn...
Thông qua những hoạt động, việc làm thiết thực như trao mô hình sinh kế, tặng nhu yếu phẩm, hỗ trợ phụ nữ vay vốn phát triển kinh tế, Hội LHPN huyện Sa Thầy đã tiếp sức cho hội viên, phụ nữ yếu thế vươn lên vượt qua những khó khăn, ổn định cuộc sống. Chúng tôi tìm đến căn nhà nhỏ của gia...
Gương mẫu thực hiện Cuộc vận động “Làm thay đổi nếp nghĩ, cách làm của đồng bào DTTS, làm cho đồng bào DTTS vươn lên thoát nghèo bền vững” (Cuộc vận động), chị Y Xiên (xã Măng Bút, huyện Kon Plông) và chị Y Vân (xã Đăk Sao, huyện Tu Mơ Rông) từng ngày cảm nhận được sự thay đổi tích cực trong cuộc...
Đến với thôn Kon Jong, xã Ngọc Réo (huyện Đăk Hà), một trong những thứ khiến tôi không thể quên chính là hương rượu nếp cẩm men lá của bà con dân tộc Xơ Đăng nơi đây. Trong lần dự Cuộc thi “Phụ nữ khởi nghiệp sáng tạo” do Hội LHPN tỉnh tổ chức vào năm 2022, tôi biết đến rượu nếp cẩm ở...
Từ một gia đình nông dân đồng bào DTTS có hoàn cảnh kinh tế khó khăn, phải chạy ăn từng bữa, nhưng nhờ sự cần cù, chịu khó học hỏi, áp dụng khoa học-kỹ thuật vào chăn nuôi và trồng trọt, đến nay gia đình bà Y Đoan dân tộc Xơ Đăng, thôn Giang Lố 1, xã Sa Loong, huyện Ngọc Hồi vươn lên...
Chị Trương Thị Nhung (thứ 2 từ phải sang) cùng các thành viên Đoàn từ thiện An lạc – Thiện tâm trao quà cho hoàn cảnh khó khăn Với mong muốn hỗ trợ phụ nữ nghèo và đồng bào dân tộc thiểu số, chị Trương Thị Nhung đã bền bỉ cùng các thành viên trong Đoàn từ thiện Thiện tâm – An lạc (tỉnh...
Với nhiều thành tích đã đạt được, chị Y Chon- Chủ tịch Hội LHPN xã Đăk Dục, huyện Ngọc Hồi vinh dự được tham gia Hội nghị Biểu dương, tôn vinh điển hình tiên tiến toàn quốc năm 2023 mới đây. Xây dựng thôn, làng xanh, sạch, đẹp Năm nay 37 tuổi, chị Y Chon đã có hơn 7 năm làm công tác...
Trên hành trình “gieo chữ, trồng người”, không ít thầy cô giáo, đặc biệt giáo viên người dân tộc thiểu số, giáo viên vùng cao trải qua nhiều khó khăn thử thách. Thế nhưng vì yêu nghề, các cô đã vượt lên tất cả để bám trụ trường, lớp, dù có phải bươn chải thêm “nghề tay trái”. Trường Trung học cơ sở thị...