Đến với thôn Kon Tu Dốp 2, xã Pô Kô (huyện Đăk Tô), chúng tôi không khỏi ngạc nhiên về nỗ lực gìn giữ hương vị rượu nếp than vắt độc đáo của gia đình chị Y Lang (sinh năm 1983, dân tộc Ba Na). Giới thiệu với chúng tôi về sản phẩm rượu nếp than vắt được đóng chai thủy tinh cùng nhãn...
Đến với thôn Kon Jong, xã Ngọc Réo (huyện Đăk Hà), một trong những thứ khiến tôi không thể quên chính là hương rượu nếp cẩm men lá của bà con dân tộc Xơ Đăng nơi đây. Trong lần dự Cuộc thi “Phụ nữ khởi nghiệp sáng tạo” do Hội LHPN tỉnh tổ chức vào năm 2022, tôi biết đến rượu nếp cẩm ở...
Khởi nghiệp là con đường để phụ nữ vươn lên, phát huy khả năng, trí tuệ, khẳng định bản thân. Đây cũng là phương thức thúc đẩy bình đẳng giới và nâng cao vai trò, vị thế của phụ nữ trong xã hội. Cha ông xưa có câu “đàn ông xây nhà, đàn bà xây tổ ấm” như mặc định vai trò của người...
Món cơm làng của chị em HTX T’Măng Deeng được đông đảo du khách yêu thích. Qua 3 tháng hợp tác xã T’Măng Deeng đi vào hoạt động, những thành quả ban đầu đã khẳng định hướng đi đúng của Hội LHPN Kon Plông, tỉnh Kon Tum. Kon Plông là một trong những huyện khó khăn của tỉnh Kon Tum, tỷ lệ hội viên,...
– Nhằm hỗ trợ hội viên, phụ nữ có kiến thức, tư duy về kinh doanh và xây dựng thương hiệu cá nhân, sản phẩm tài nguyên bản địa, có thể khởi nghiệp, mở cửa hàng/thương hiệu và kinh doanh trong mọi lĩnh vực. – Đối tượng là hội viên, phụ nữ là chủ doanh nghiệp, chủ cửa hàng kinh doanh trong mọi lĩnh vực...
Ảnh minh họa Thực hiện công cuộc xây dựng thôn (làng) nông thôn mới ở vùng đồng bào dân tộc thiểu số, đời sống của bà con dân tộc thiểu số ở tỉnh Kon Tum đã có nhiều khởi sắc, góp phần ổn định và phát triển kinh tế – xã hội địa phương. Dấu ấn của hội viên, phụ nữ trong xây dựng...
Từ một gia đình nông dân đồng bào DTTS có hoàn cảnh kinh tế khó khăn, phải chạy ăn từng bữa, nhưng nhờ sự cần cù, chịu khó học hỏi, áp dụng khoa học-kỹ thuật vào chăn nuôi và trồng trọt, đến nay gia đình bà Y Đoan dân tộc Xơ Đăng, thôn Giang Lố 1, xã Sa Loong, huyện Ngọc Hồi vươn lên...
Nhằm hỗ trợ hội viên có thêm điều kiện phát triển kinh tế, Hội LHPN huyện Kon Plông đã khuyến khích và tiếp nhận đăng ký nhu cầu khởi nghiệp, khởi sự kinh doanh của hội viên, qua đó, giúp các chị tự tin hơn trong việc hiện thực hóa ý tưởng sản xuất – kinh doanh, phát triển kinh tế, từng bước nâng...
Sáng 18/10, Hội LHPN tỉnh tổ chức Ngày Phụ nữ khởi nghiệp năm 2023 và tổng kết, trao giải Cuộc thi “Phụ nữ Kon Tum khởi nghiệp sáng tạo” năm 2023. Ban tổ chức trao giải Nhất cho cho Dự án “Sản xuất trà lá khổ qua rừng An Thành” của chị Cù Thị Hồng Nhung – HTX An Thành đến từ Hội LHPN...
Thủ tướng Phạm Minh Chính; Chủ tịch Hội LHPN Việt Nam Hà Thị Nga; Bộ trưởng Bộ Kế hoạch và Đầu tư Nguyễn Chí Dũng; Bộ trưởng Bộ Khoa học Công nghệ Huỳnh Thành Đạt; Chủ tịch Hội Nông dân Việt Nam Lương Quốc Đoàn; Bí thư Tỉnh ủy Nam Định Phạm Gia Túc thực hiện nghi thức phát động Cuộc thi “Phụ nữ...